Hóa đơn trực tiếp có được khấu trừ thuế?

Chủ đề thuộc danh mục 'QUẢN LÝ THUẾ - HÓA ĐƠN CHỨNG TỪ' được đăng bởi Phầm mềm UBot, 28/4/22.

  1. Phầm mềm UBot

    Phầm mềm UBot MEMBER

    Tham gia:
    30/3/22
    Số bài viết:
    43
    Thích đã nhận:
    0
    Đến từ:
    Hà Nội
    Điểm vinh dự:
    0 Điểm
    Hóa đơn trực tiếp (hóa đơn đầu vào) có được khấu trừ thuế không? Thắc mắc này sẽ được giải đáp trong bài viết dưới đây.
    >>>>> Anh chị tìm hiểu thêm về[Vui lòng đăng nhập/đăng ký để nhìn thấy link]

    >>>>>> Follow Fanpage [Vui lòng đăng nhập/đăng ký để nhìn thấy link] để cập nhật nhiều hơn các kiến thức về kế toán

    Cần biết rằng doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ khi mua hàng hóa, dịch vụ của những công ty kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp.

    Kế toán sẽ nhận được hóa đơn đầu vào là những hóa đơn bán hàng, hay còn gọi là hóa đơn trực tiếp (không phải hóa đơn GTGT).
    Vậy hóa đơn trực tiếp có được khấu trừ thuế?
    Theo Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-TC, nếu muốn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì phải có hóa đơn GTGT.
    Do những hóa đơn bán hàng không phải hóa đơn GTGT nên sẽ không phải kê khai thuế GTGT, và không được khấu trừ thuế GTGT. Những hóa đơn trực tiếp chỉ được hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN.
     
    Tags:

Ủng hộ diễn đàn

Đang tải...